UBND tỉnh trả lời như sau:
Thời gian qua, UBND tỉnh đã ban hành các chính sách, kế hoạch để đẩy mạnh, tăng cường công tác đào tạo, thu hút bác sĩ giỏi về công tác tại tuyến huyện, tuyến xã. Năm 2023, tỉnh đã cử 52 bác sĩ hiện đang làm việc tại các Trung tâm y tế huyện luân phiên về công tác có thời hạn tại Trạm y tế. Các bác sĩ được cử đi đều là những bác sĩ có thâm niên công tác, có chứng chỉ hành nghề, đủ điều kiện để thực hiện về khám, chữa bệnh cho nhân dân tại Trạm Y tế. Hiện nay, tỷ lệ Trạm y tế xã có bác sĩ công tác đã đạt đến trên 90%, có Trạm Y tế có 2 bác sĩ biên chế cố định. Huyện Quế Phong có 13/13 xã có bác sỹ công tác bền vững, đạt tỷ lệ 100%. Huyện Anh Sơn có 20/21 xã có bác sỹ công tác, đạt tỷ lệ 95%, trong đó có 17 bác sĩ công tác bền vững và 3 bác sĩ tăng cường từ Trung tâm Y tế huyện. Để nâng cao tỷ lệ xã có bác sĩ cố định công tác tại xã, Trung tâm Y tế huyện Anh Sơn hiện đang cử 03 y sĩ tại các Trạm Y tế xã đi học liên thông bác sĩ, dự kiến ra trường vào tháng 6/2024.
Trong thời gian tới, UBND tỉnh sẽ tiếp tục chỉ đạo Sở Y tế đẩy mạnh công tác đào tạo, luân chuyển và thu hút đội ngũ y bác sĩ giỏi về phục vụ các tuyến cơ sở, hỗ trợ đào tạo chuyên khoa sâu, chuyển giao kỹ thuật còn yếu cho các bệnh viện tuyến huyện đặc biệt là bệnh viện đóng trên vùng dân tộc thiểu số và miền núi. Nhân rộng mô hình và triển khai rộng rãi Kế hoạch số 559/KH- UBND ngày 05/10/2021 của UBND tỉnh về “Tăng cường năng lực y tế cơ sở tại Trạm Y tế tuyến xã trên địa bàn tỉnh Nghệ An, giai đoạn 2021 - 2025./.
|