Cử tri phường Quỳnh Thiện và xã Quỳnh Lộc, thị xã Hoàng Mai phản ánh và kiến nghị: UBND tỉnh chỉ đạo các Sở, ngành liên quan và thị xã Hoàng Mai trao đổi, làm việc với các Sở, ngành, địa phương liên quan của tỉnh Thanh Hóa để tháo gỡ một số khó khăn vướng mắc như sau:
- Thôn 10, xã Quỳnh Lộc có 310 hộ dân có nhà ở kiên cố thuộc địa giới hành chính thị xã Nghi Sơn, tỉnh Thanh Hóa là những hộ đã di dân đi vùng kinh tế mới vùng giáp ranh với Thanh Hóa từ cuối năm 1963 nhưng đến nay chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
- Năm 2016, chính quyền thực hiện thu hồi đất để mở rộng hành lang an toàn mỏ đá vôi thuộc Công ty cổ phần xi măng Vicem Hoàng Mai nhưng đến nay còn 03 hộ chưa được bồi thường và 136 hộ thuộc khối Tân Hùng, phường Quỳnh Thiện chưa được hỗ trợ đời sống theo quy định. Vị trí các thửa đất của các hộ dân thuộc địa giới hành chính thị xã Nghi Sơn, tỉnh Thanh Hoá nên việc lập hồ sơ bồi thường do Hội đồng bồi thường của thị xã Nghi Sơn thực hiện, Nhân dân đã có ý kiến nhiều lần nhưng từ năm 2016 đến nay vẫn chưa được giải quyết.
|