Câu hỏi
|
UBND tỉnh sẽ giao UBND cấp huyện bố trí cán bộ văn hoá - xã hội ở cấp xã theo đúng quy định hiện hành
|
Cử tri các huyện Anh Sơn và Quỳ Hợp đề nghị: UBND tỉnh khi triển khai thực Nghị định số 33/2023/NĐ-CP ngày 10/6/2023 của Chính phủ có phương án bố trí số lượng cán bộ văn hoá - xã hội ở cấp xã là 02 người do khối lượng công việc phải thực hiện của chức vụ này là rất nhiều, đặc biệt là ở các xã nông thôn, miền núi, 01 người không thể đảm đương được.
|
Người hỏi:
|
Email:
|
Ngày gửi: 09/10/2023
|
Trả lời
|
UBND tỉnh trả lời như sau:
Theo Nghị định số 34/2019/NĐ-CP ngày 24/4/2019 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số quy định về cán bộ, công chức cấp xã và người hoạt động không chuyên trách cấp xã, ở thôn, tổ dân phố, thì số lượng công chức của đơn vị hành chính xã loại 1 được bố trí tối đa 23 cán bộ, công chức; đơn vị hành chính xã loại 2 được bố trí tối đa 21 cán bộ, công chức; đơn vị hành chính loại 3 được bố trí tối đa 19 cán bộ, công chức (đối với xã, thị trấn đã bố trí công an chính quy thì giảm 01 người). Ngày 28/12/2021, UBND tỉnh đã ban hành Quyết định số 80/2021/QĐ-UBND về việc Quy định cơ cấu chức danh công chức xã, phường, thị trấn; Quy chế tổ chức và tuyển dụng công chức xã, phường, thị trấn trên địa bàn tỉnh Nghệ An; theo đó, xã, phường, thị trấn thuộc đơn vị hành chính loại 01 được bố trí tối đa 02 công chức văn hóa - xã hội; các xã thuộc đơn vị hành chính loại 2, loại 3 được bố trí 01 công chức văn hóa - xã hội. Thời gian tới, triển khai thực hiện Nghị định số 33/2023/NĐ-CP của Chính phủ, tùy theo số lượng công chức được tăng thêm do quy mô dân số và diện tích tự nhiên lớn hơn so với quy định, UBND tỉnh sẽ giao cho UBND cấp huyện để bố trí phù hợp với tình hình thực tế./.
|
|
|
|
| |